Panadol

2 người đã xem

Có rất nhiều bạn thắc mắc: Thuốc Panadol là gì? Thuốc Panadol giá bao nhiêu? Thuốc Panadol có tác dụng gì? Ở bài viết này https://duoclieuchaulinh.vn xin giới thiệu tới mọi người thông tin về sản phẩm Panadol.

Thành phần

Thuốc Panadol thuộc nhóm dược lí có khả năng giảm đau, hạ sốt, nhóm chống viêm không Steroid, thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp. Acetaminophen là tên gọi khác của thuốc.

Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén dài màu trắng, vỉ đỏ.

Mỗi hộp gồm 15 vỉ x 12 viên nén dài.

Trong mỗi viên nén Panadol có chứa thành phần chính là:

Paracetamol hàm lượng là 500 mg

Caffeine hàm lượng 65 mg

Kết hợp với tá dược vừa đủ 1 viên.

Thuốc Panadol giá bao nhiêu? Mua ở đâu?

Thuốc do công ty dược phẩm GlaxoSmithKline (GSK) Việt Nam sản xuất.

Hiện nay, thuốc đang được bán trên thị trường với giá 220 000 đồng/ hộp.

Người bệnh có thể mua thuốc ở các nhà thuốc tư nhân, nhà thuốc bệnh viện, các nhà thuốc đạt chuẩn GPP, phòng khám trên toàn quốc; hoặc đặt mua online một cách thuận tiện.

Giá thuốc trên chỉ mang tính chất tham khảo, có thể khác nhau giữa các nhà thuốc. Bạn hãy đến những nơi bán thuốc uy tín để đảm bảo chất lượng, tránh mua nhầm thuốc giả, thuốc kém chất lượng gây hại cho sức khỏe.

Tác dụng

Tác dụng của thuốc dựa vào hoạt chất chính paracetamol, hay còn gọi là acetaminophen hoặc N – acetyl – p – aminophenol (APAP).

Thực hiện chuyển hóa có hoạt tính với phenacetin thu được paracetamol, là một chất có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Nó có khả năng thay thế aspirin. Nhưng không hoặc ít có hiệu quả điều trị viêm như aspirin. Cùng một liều lượng thuốc ( tính theo đơn vị gam), paracetamol và aspirin có tác dụng giảm đau, hạ sốt tương tự nhau trên người bệnh.

Paracetamol tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Từ đó, làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt. Tuy nhiên, đối với người bình thường thì hiếm khi có tác dụng này.

Với liều điều trị, paracetamol ít tác động đến hệ hô hấp, hệ tim mạch; không làm ảnh hưởng đến cân bằng acid- base. Khác với dùng salicylate, khi sử dụng paracetamol niêm mạc dạ dày không bị xước, chảy máu hay kích ứng. Đó là bởi paracetamol chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương, ức chế men cyclooxygenase ( COX) rồi làm giảm tổng hợp prostaglandin, mà không có tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân.

Với liều thông thường, paracetamol không ảnh hưởng đông máu như các NSAIDs.

Đồng thời, thuốc chứa caffeine làm tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

Công dụng – Chỉ định

Thuốc được bác sĩ chỉ định dùng trong điều trị các chứng đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm: đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau cơ xương, đau do viêm xương khớp, đau răng, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau họng, đau bụng kinh, sốt và đau sau khi tiêm vaccine.

Ngoài ra, thuốc còn có một số tác dụng khác đã phê duyệt mà chưa được liệt kê trên nhãn thuốc. Bác sĩ có thể chỉ định bệnh nhân dùng trong điều trị. Tuy nhiên, chỉ khi có chỉ định bệnh nhân mới được dùng để điều trị bệnh lí.

Cách dùng – Liều dùng

Thuốc cần được sử dụng theo đúng hướng dẫn ở trên bao bì hoặc theo đúng đơn kê của bác sĩ.

Cách dùng:

Thuốc được dùng theo đường uống. Đối với bệnh nhân gặp khó khăn trong quá trình uống, hãy thông báo cho bác sĩ để được tư vấn sang dùng dạng thuốc đạn đặt trực tràng. Dạng đặt trực tràng này cần liều lượng cần thiết cao hơn so với liều uống để có cùng nồng độ thuốc trong huyết tương và hiệu quả điều trị giống nhau.

Thuốc có thể dùng lúc no hoặc đói, có thể bẻ khi uống. Bạn cần uống hết viên thuốc với nước đun sôi để nguội. Uống thuốc với lượng nước vừa đủ. Nếu không dùng nước mà nuốt khan viên thuốc hay ít nước quá có thể gây ra tình trạng tắc nghẹn thuốc.

Liều dùng:

Trên thị trường hiện nay, có nhiều sản phẩm thuốc Panadol với hàm lượng hoạt chất paracetamol khác nhau. Do đó, bạn cần đọc kỹ trước khi dùng thuốc.

Đối với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 500-1000 mg/ lần, mỗi lần cách nhau 4-6 giờ. Không được sử dụng quá 4g/ ngày. Một vài trường hợp giảm đau hữu ích với liều lên đến 1g/ lần.

Đối với trẻ em từ 6-11 tuổi: uống 250-500 mg/ lần, mỗi lần cách nhau 4-6 giờ. Không dùng quá 4 liều trong vòng 1 ngày. Thời gian sử dụng thuốc tối đa là 3 ngày khi không có chỉ định của bác sĩ.

Cách tính liều Panadol tối đa hàng ngày: 60mg/ kg cân nặng uống chia thành nhiều lần, 10-15mg/ kg cân nặng mỗi lần dùng trong 1 ngày.

Trẻ em dưới 6 tuổi được khuyến khích không dùng thuốc.

Chú ý:

Tình trạng đau nhiều và kéo dài có thể là biểu hiện của một bệnh lí nào đó. Vì vậy, để đảm bảo an toàn cần được bác sĩ chẩn đoán và giám sát điều trị. Cho nên, người bệnh không được tự dùng paracetamol để điều trị giảm đau vượt quá 10 ngày đối với người lớn và quá 5 ngày ở trẻ em, ngoại trừ có chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ.

Sốt cao > 39,5 độ C, sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc sốt tái phát có thể là biểu hiện của một bệnh nặng. Trường hợp này cần được chẩn đoán ngay lập tức. Người bệnh tuyệt đối không được dùng thuốc để tự điều trị.

Những thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo, không thay thế cho lời khuyên của chuyên viên y tế. Vì vậy, hãy luôn tham khảo ý kiến của bác sĩ hay dược sĩ trước khi sử dụng thuốc. Tránh tự ý dùng thuốc hay lạm dụng thuốc. Nếu không sẽ gây ra những hậu quả nghiêm trọng.

Tác dụng phụ

Từ dữ liệu của thử nghiệm lâm sàng, các tác dụng phụ của thuốc ít khi xảy ra.

Từ quá trình lưu hành sản phẩm, có một số tác dụng phụ xảy ra với tần suất thấp như:

Phản ứng quá mẫn trên da: ban đỏ hay mày đay, hội chứng stevens-johnson.

Người bệnh mẫn cảm với salicylate thì hiếm mẫn cảm với paracetamol hay những thuốc liên quan.

Giảm số lượng tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, máu và hệ bạch huyết rối loạn.

Co thắt phế quản đối với một số bệnh nhân mẫn cảm với các thuốc NSAID và aspirin.

Bất thường gan.

Trong quá trình sử dụng thuốc, nếu thấy xuất hiện triệu chứng của bất kỳ tác dụng phụ nào, hãy ngưng sử dụng thuốc ngay và thông báo cho bác sĩ để được tư vấn và xử lí kịp thời.

Chú ý: Không phải bệnh nhân nào cũng gặp các tác dụng phụ. Thông tin trên chưa bao gồm toàn bộ các tác dụng phụ có thể gặp, nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Chống chỉ định

Thuốc không dùng cho các trường hợp:

Người bệnh quá mẫn với paracetamol, caffeine hay bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Người bệnh thiếu hụt Glucose – 6 – phosphate dehydrogenase

Người mắc bệnh tim, phổi, thận, gan hay thiếu máu nhiều lần.

Chú ý – Thận trọng

Thận trọng khi sử dụng panadol cho bệnh nhân đang mắc các bệnh về gan. Do có sự gia tăng nguy cơ gây hại của thuốc đối với gan. Trước khi dùng thuốc, cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn đã được chẩn đoán là suy gan hay suy thận.

Nếu triệu chứng còn dai dẳng, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ ngay.

Tránh chế độ ăn uống có nhiều caffeine như cà phê, trà… Nếu không, sẽ quá liều caffeine gây các triệu chứng như lo lắng, cáu kỉnh, mất ngủ, đau đầu hoặc rối loạn tiêu hóa.

Phụ nữ có thai: cho đến nay, các nghiên cứu trên người vẫn chưa xác định được bất cứ nguy cơ nào của thuốc đối với thai kỳ hoặc sự phát triển của phôi thai. Không dùng thuốc Panadol có chứa thành phần caffeine trong thời kỳ này. Do việc tích lũy caffeine có thể làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên.

Phụ nữ cho con bú: paracetamol qua được hàng rào nhau thai. Paracetamol và caffeine cũng được bài tiết qua sữa mẹ. Tốt nhất, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng để đảm bảo an toàn.

Bảo quản thuốc ở nơi thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp và để xa tầm tay trẻ em.

Tương tác thuốc

Panadol có thể xảy ra tương tác với các thuốc sau: acetaminophen, amitriptyline, amoxicillin, aspirin, caffeine, codeine, ibuprofen, levofloxacin, levothyroxine, metformin, naproxen,…

Không dùng cùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Tương tác thuốc có thể làm thay đổi hiệu quả điều trị của thuốc hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Do đó, hãy báo cáo cho bác sĩ biết tất cả các thuốc đang dùng, bao gồm cả thuốc kê đơn, thuốc không kê đơn, thực phẩm chức năng, thảo dược.

Quá liều, quên liều và cách xử trí

Quá liều:

Thuốc Panadol là loại thuốc khá phổ biến và quen thuộc. Vậy nên, nhiều người bệnh tự ý mua thuốc mà không có đơn của bác sĩ. Điều này có thể gây ngộ độc và tổn thương gan.

Nếu phát hiện quá liều, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến cơ sở y tế gần nhất để được tư vấn, hỗ trợ và xử lí. Đồng thời, mang theo danh sách các loại thuốc mà bệnh nhân đã dùng để bác sĩ chủ động hơn trong trường hợp cần cấp cứu, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Quên liều:

Nếu phát hiện quên liều, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần tới liều tiếp theo, bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo như bình thường.

Tuyệt đối không dùng gấp đôi liều sau lên để bù liều trước, không nên quên 2 liều liên tiếp.

Để tránh quên liều, nên uống thuốc vào cùng một thời điểm mỗi ngày. Hãy uống thuốc đúng liều, đúng thời gian để đạt được hiệu quả điều trị cao nhất của thuốc.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào hãy liên hệ với bác sĩ, dược sĩ để được tư vấn hợp lí.

hotline muângy

Ý kiến của bạn

X